หน้าแรก Forward Magazine

สมัครสมาชิก(Register)ค้นหาช่วยเหลือรายชื่อสมาชิกกลุ่มผู้ใช้เข้าสู่ระบบ(Log in)

ตอบ

Spacial Review : เพลงเกาหลีครึ่งปีแรกที่กะเทยควรฟัง !
ผู้ตั้ง ข้อความ
ตอบโดยอ้างข้อความ
ตอบ Spacial Review : เพลงเกาหลีครึ่งปีแรกที่กะเทยควรฟัง ! 
Pussy : 2012's half year top Korean song

มาถึงครึ่งปีแรกของ 2012 แล้วนะคะ ในปีนี้ดูแล้วรู้เลยว่าเกาหลีดร๊อปลงไปมากจากไทย
กระเสเบาลงมากๆ วงที่ดังก็แผ่วลงวงไม่ดังก็อดแจ้งเกิด เลยขอมารีวิวเพลงเกาหลีที่กะเทยควรฟังค่ะ เอาแค่ครึ่งปีแรกนะคะ นับแค่วันที่ 1 มกรา - วันนี้เท่านั้น ช้ากว่านั้นหมดสิทธิ

รีวิวตามใจนะคะ เอาแต่เพลงที่ฉันคิดว่าโอเคนะคะ ตุ๊ดจะมาโวยวายไม่ได้ว่าทำไมวงฉันไม่มี
( ข้อมูลวันออกเพลงจาก pingbook นะคะ )

01 Lovey Dovey - T-ARA [3/5]
เปิดตัวปีมาด้วยความเว่อร์กับวงวันนาบีที่สุดในเกาหลี ที่อุตสาห์ทำ mv มาซะเว่อร์เพื่อเขนเพลงรีมิ๊กของตัวเองขึ้นที่ 1 ให้ได้ด้วยความซมซาน เพลงก็ไม่มีอะไรค่ะ ดิสโก้แดนซ์ กลวงๆเนื้อเพลงซ้ำๆ ฟังแล้วก็เบื่อ mv ก้ไม่เข้า หีแตดจริงๆ

02 Rainbow Pixe - Hoi Hoi [3/5]
สามสาววันนาบีจากเรนโบว์ คราวนี้มาแบ๊วๆบีบซิลิโคนให้ดูใสๆ เพลงป๊อปหีแตดไร้แก่นสายแถมยังมีท่อน หอยๆอะไรด้วยเสร่อสุด แต่ฟังไปก็พอได้ค่ะ แต่อย่าคิดแอ๊บเสียงอีกเลยนะคะ อนาถ

03 This Is War - Mblaq [3.5/5]
เพลงมาแนวดนตรีจัดเต็มึ่งบัลลาร์ดกึ่งเพลงเร็ว เพราะดีค่ะ มีหลายอารมณ์ในเพลงดี แต่เรียบเรียงเพลงได้แปลกไปหน่อยทำให้ไม่ค่อยเป็นที่น่าจดจำ แล้วก็อินโทรตอนเปิดปิดเพลงยาวเว่อรกกลวงมาก

04 Crazy - TeenTop [3/5]
ซาวเสร่ออย่างงี้มีแต่เบรฟบราเต้อค่ะ มีท่อนติดหูหน่อยนึงที่เหลือเพลงก็แนวเดิมๆ ฟังได้แต่เบื่อ

05 Ticket - Ninemuses [4/5]
เริศมากค่า แร๊ยยยย เรโทรเบาๆแล้วก็เสียงหวูดจากปากเก๋ๆ เพลงก็แดนซ์มีเบคบ้างเบาๆ
แต่ไม่ขัดอารมณ์เพลง เป็นเพลงที่ดีเพลงนึงเลยแหะค่ะ แนะนำ

06 Warrior - BAP [2.5/5]
อวยกันจังเลยเนาะวงเนี้ย ฟังจริงๆก้ไม่มีอะไรแค่แรปดิบๆแล้วก็ดนตรีแรงๆจัดเต็ม ไม่มีอะไรเลยจริงๆเลยค่ะ บางคนคงชอบภาพลักษณ์นะคะ แต่อยากบอกว่าแค่แรปเฟอร์ผิดดำกากๆยังทำได้ดีกว่าพวกนี้อีกค่ะ ปรับปรุงนะคะ หาสไตล์ตัวเองให้เจอ ไม่ใช่วันนาบี

07 When I can't singing [3/5]
เพลงกึ่งเพลงช้าแต่ว่าเต้นได้ ออกมาก็เนิบๆ ไม่มีอะไรฟังรู้ว่าเพราะผ่านแล้วผ่านไปไม่น่าจดจำ

08 Touch - MissA [2.5/5]
ฟังครั้งแรกเลยให้คะแนนเยอะไป แต่ฟอฟังไปนานๆแล้วไม่ชอบมากๆค่ะ เพลงเนิ้บบเนิบไม่มีท่อนไหนทำให้สะดุดหูได้เลย เดินเพลงด้วยจังหวะเดียวทั้งเพลง เสียงสูงต่ำอะไม่ใช้เลย จริงอยู่ที่มิสเอเป็นวงใหม่ที่ดีนะคะ แต่สิ่งที่มิสเอขาดไปคือความจัดจ้านทางเพลง

09 Nu'est - Face [3/5]
เตรียมการไว้ซะดิบดีนะคะเพลงออกมาก็งั้นๆ หาได้ทั่วไปในเกาหลี อธิบายแนวเพลงไม่ถูกค่ะ ลองไปหาฟังดู

10 Exo - History [2.75/5]
เตรียมการซะดิบดีนะคะ ซิงเกิ้ลลองเชิงเป็นเพลงทีท่อนฮุคหนักๆซาวแข็งแกร่ง แต่ฟังแล้วรำคาญค่ะไม่ติดหูเลย เอาไปเป็นเพลงปลุกใจทหารจะได้ผลกว่านะคะ

11 Blue - Bigbang [3/5]
มาแนวๆสบายๆนะคะคราวนี้ ฟังเพลินๆเพราะๆตามภาษาเพลงอเมริกันบางประเภทค่ะ ถือว่าเป็นการแหวกตลาดเพลงเกาหลีที่มีแต่แดนซ์ๆดี แต่มันก็ไม่สุดอ่ะค่ะ ไม่น่าจดจำ

12 Baby I'm Sorry - B1A4 [ 3/5]
จัดอยู่ในประเภทเดียวกับพวก Nuest ,B2B อะไรพวกี้ค่ะ คือเป็นเพลงแนวที่คนทำเกลื่อนแล้วดีนะคะวงนี้ได้โงหัวขึ้นมามีหน้ามีตาแล้วไม่งั้นคงดับ ไอ้ว่าเพราะก็พอได้นะค แต่ไม่ได้เริศขนาดนั้น

13 Sherlock - Shinee [2.75/5]
คือมันไม่มีอะไรพัฒนาเลยเหรอคะ ที่เอาจูเลียตมารีมิ๊กแล้วใส่ท่อนแผดพลังเสียงลงเพลงไปเยอะๆ บอกตรงๆค่ะไม่ติดหูเลยแถมฟังไม่ทันจบก็อบากลบทิ้งแย่แล้ว ดนตรีก็แรงทั้งเพลง
คงกลับมาดังยากแล้วนะคะกล้ามจงฮยอนไม่ช่วยอะไรเลยค่ะบอกให้ถอดตั้งนานแล้วเสือกไม่ถอดเอง มาถอดตอนแป้กก้ไร้ความหมายแล้วค่ะ เฟล

14 B2B - Imagine [3/5]
เข้าใจค่ะว่าบอยแบนมันขาดแคลนแต่ขออะไรที่มันปลกใหม่หน่อยนะคะเกาหลี เพลงธรรมดามากค่ะ เกลื่อนแล้ว อารมณืประมาณ Nuest พอฟังได้แต่ไม่โดเด่น

15 CNBlue - Hay you [2.5/5]
ไม่มีความพัฒนาเลยค่ะ แล้วก็อย่าเอาคำว่าแบนด์มาเป็นข้ออ้างด้วยดูอย่างมารูน5ยังทำเพลงเก่ๆได้เลยแต่อันนี้เพลงแนวเดิมมากๆ อี why why wy อะไรเนี่ยเสร่อมาก ท่อนฮุคก็ไม่ติดหู ธรรมดาสุดๆ ฟวังว่าจะเห็นการเปลี่ยนแปลงบ้างนะคะ

16 Venus - Shinhwa [3.75/5]
ทำมาได้เก๋ดีนะคะที่อินโทรด้วยดนตีออกแนวอินเดียหน่อยท่อนฮุคก็เพลงเต้นรำใส่เสียงโน๊ตตี้ดๆลงไปสนุกดีค่ะ ท่าเต้นก็เก๋ๆ แต่น่าจะเปลี่ยนบีทเพลงให้หนึบกว่านี้เบากว่านี้นิดนึงนะคะ เพลงแข็งไปนิด

17 EXO - MAMA [2/5]
โถ! อี sm ที่แท้ก็ขี้คุย เพลงออกมาหีแตดสิ้นดี ดัดจริตมาบอกว่าฮอทเดบิ้ว เพลงแค่กล่องเสียงตบมือแกรบๆแรงๆดังๆทำให้เพลงแกร่งแถมยังเสียงประสานแหลมปี้ด ดังเว่แบบว่าปล่อยของจนล้นเพลงไปเลย แทนที่จะดีเลยออกมาล้นเสร่อมากๆค่ะ ออกวงจากคายๆเล็กๆบ้างนะคะ นักร้องต้องขายเพลงนะคะ ไม่ใช่สักแต่ว่าหน้าดีหุ่นดี

18 Alone - Sistar [3.75/5]
แหวกแนวมาเลยนะคะ กลายเป็นช้าๆดนตียังกับอยู่ในร้านอาหาร ออกแนวจีนหน่อยๆ เก๋ๆ เสียงนังฮโยรินหวานเหมาะกับเพลงมากๆ ค่อยๆผ่อนอารมณ์ท่อนฮุคแค่ 2 ครั้งแต่กลับพอดีมาก รู้จังใส่ดนตรีเน้นเมโลดี้ให้เต้นได้แบบเซ็กซี่ๆ ฟังทีแรกอาจจะไม่โอเคนะคะ แต่ฟังไปนานๆชอบมาก เสียดายท่อนฮุคเนิบไปนิดน่าจะทำให้เด่นกว่านี้หน่อย

19 Volume Up - 4Minute [2/5]
เพลงหอยหลอดจังค่ะ ก๊อปอีเจโลมาหน้าด้านๆมีดีแค่ mv สวยเพลงไม่ติดหู ท่อนฮุคไม่เพราะแถมยังมีท่อนหอน โอ้ โท้~~ เพิ่มความเหี้ยให้เพลงอีก ดีอย่างเดียวคือท่อนแตรที่แทรกมาแค่นั้นจริงๆ

20 Twinkle - TTS [3/5]
จะรีบคัมแบ๊คห่าอะไรนักหนาค่ะอีดอกเบื่อแล้ว แต่คราวนี้นางโชว์จ๋ามาเชียวนะคะ เพลงก็เต้นๆธรรมดา ท่อนฮุคกลวงๆเนื้อเพลงเสร่อๆไม่มีอะไรเลย ไปตายซะ เสียงก็แรดไม่เต็มที่ไม่กล้าอย่าทำลุคนี้ค่ะ อีดอก

21 Hush - APink [2.75/5]
เข้าใจนะคะว่าอยากเป็นเก้าสาว แต่เพลงบีทหนักมากค่ะ ไม่เข้ากับดนตรีตอแหลๆเลยแถมท่อนธรรมดายังทำเป็นเสียงเมาๆแฝงความบีบดัดไว้ ท่อนฮุคก็กลวงๆโล่งๆเสร่อจริงๆ

22 The Chaser - Infinite [3/5]
เพลงแนวแปลกดีนะคะ ผสานร๊อคดิบๆโปร่งๆไปกับเสียงไวโอลินแต่มันรกและเสร่อมากค่ะ
ถึงแม้ว่าบีทจะขึ้นมาแล้วแต่เมโลดี้เหี้ยจริงๆ ท่อนร้องก็เอคโค่จนเสียจังหวะ ท่อนฮุคก็อัพซาวขึ้นมานิดนึง แล้วก็ไม่มีอะไร เต้นเก่งแค่ไหนก็เท่านั้นค่ะ

23 TARANTALLEGRA - Xiah [2/5]
มีใครบอกมั๊ยคะ ว่าความพามเป็นสไตล์ของพวกนายอนาถมาก เพลงเกือบเก๋แต่ป่วงเนิบเชื่องๆแถมเสียงที่พยายามจะเซ็กซี่อะไรนั่นอีกไม่น่าสนใจเลยค่ะอีโดก อีกอย่างนะคะ JYJ ที่ออกไปเสียงเมือนติดอยู่ที่คางยังไงไม่รู้ค่ะ เหมือนไม่สามรถปล่อยออกมาให้หมดเต็มที่ได้ ทั้งสามคนเลย พอร้องเพลงออกมาปุปมันเลยดูไม่สุดอารมณืเพลง ของจุนซูนี่จะเหมือนคนแหงนหน้าเอาคางเชิดขึ้นสูงๆ กลั้นหายใจเอาลมขึ้นจมูกแล้วร้องเพลง (ร้องทำดูะคะ จะได้อรมณ์เกร็งเสียงคล้ายๆกัน)

24 Juniel - Fool [3/5]
เพลงปัญญาอ่อนพอๆกับนังไอยูเลยค่ะ แถมเสียงยังไม่ดีเท่าอีก ีนะคะเพราะช่วงนี้เพงเสร่อๆมันเยอะเพลงเรียบๆของหล่อนเลยพอได้มีชีวิตบ้าง

25 Mr.Bang Bang - dalshabet [2.5/5]
บอกตรงๆวงนี้มันไม่น่ารอดมาได้เลย เพลงหีแตดมาก น่ารำคาญรกหู

26 2HOT - G.NA [3/5]
นักร้องนะคะ ไม่ใช่อีตัวเอ็มวีหล่อนอนาถมากๆค่ะเหมือนกะหรี่แก่อ้าหีรอผู้ชาย เพลงก็ธรรมดาเหมือนสมัยท๊อปเกิร์ลอะไรประมาณนั้นไม่มีอะไรให้จดจำเลยค่ะ มีดีแค่นมจริงๆคราวนี้

27 Like this - WG [3/5]
นึกว่า Clap your hands ของ 21 นะคะ เพลงเฉยๆเนิบๆมาก ไม่มีเสียงสูงเสียงต่ำกระชากอารมณ์แรงๆตามสไตล์พวกนางแหละนะ เสียงต่ำลงคอเบาๆ ท่อนติดหูก็ธรรมดาๆ

28 Electric Shock - F(x) [2/5]
เพลงล้นเสร่อจังค่ะ ไม่มีพีคเพลงเลยยังกะเพลง Chu remix ไม่ชอบเลยค่ะอีดอกยิ่งซาวดิสโก้
แต้ดๆอีก แหวะ

29 Boyfriends - Lovestyle [3/5]
ยุ่นจ๋ามาเลยแนวเพลง แอบทำเสียงให้เรโทรแบาๆด้วยฟังไปก็โอเคดี เรื่อยๆ ไม่น่ารำคาญเท่าไหร่ แต่ไม่ติดหูเลยนะ จะแอ๊บแบ๊ทั้งชาติอย่างงี้ก็ไม่ไหวโน๊ะ

30 Flashback - AS [3/5]
คุณหลอกดาว อีสัสเพลงแอ๊บเสียงมากๆ บีทเพลงก็ธรรมดาๆ ท่อนฮุคก็ไม่เก๋ แถมเพลงยังช้าๆอีก เพลีย

31 Sistar - Loving u [3/5]
นึกว่านังฮโยรินได้ร้องคนเดียวนะคะเพลงนี้ เพลงไสๆแบ๊วๆแต่สนุกดี ไม่มีกลองหึบๆหนักๆน่ารำคาญ แต่ท่อนฮุคเสียงนังฮโยรินแหลมไปนิดคะ ดนตรีบางตอนเยอะเสร่อไปนิด

นึกออกแค่นี้ค่ะ เพลงไหนเก๋แต่ลืมก็ขออภัยด้วยนะคะ

ภาพรวมของเพลงเกาหลีปีนี้แย่มากๆค่ะมีแต่น่าเบื่อๆไม่น่าสนใจ ต่อไปอี 2-3ปีเกาหลีคงไม่ดังแล้วโน๊ะ หวังว่าจะมีการพัฒนามากขึ้นนะ หรือบางทีอาจเป็นเพราะวงตัวพ่อตัวแม่ไม่ออกงานเพลงก็เป็นได้

Volume Up เหี้ยจริงอ่ะ คือเริ่มต้นเพลงก็เพราะนะเพราะมากก เนิบๆเคลิ้มๆอยู่ดี แต่มาตกใจกับท่อนฮุคนี่แหละ อีจียุนร้องได้สก๊อยมาก นี่ถ้าไม่รู้จักนึกว่าเอาอีขนมจีนบ้านเราไปร้อง ส่วน sistar ชอบสุดคงเป็น lead me แต่ร้องสดอีโซยุก็ใช้แบ็คกกิ้งแทร็คเยอะเกิน ทั้งๆที่นางแค่ยืนเฉยๆ

9 Muses ทำการบ้านมาจริงๆ อ่ะ ปีนี้ แบบว่าเพลงเลิศเลอ ส่วนท่าเต้นก็ แอบปัญญาอ่อนไปนิด

อ๊ายยย จี จี วายยยย ยู ชู๊ดด ว๊อนน คอม มิว นิสส ไลค์ ดิสสส อ๊ออ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ  
แต่ดั๊นชอบของ Baek Ji Young นะ

อ๊ายยย จี จี วายยยย ยู ชู๊ดด ว๊อนน คอม มิว นิสส ไลค์ ดิสสส อ๊ออ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ  
เอาตรงตรงนะ ฉันไม่โดนใจกับ Sherlock ซ่ะเลย มันแบบแนวเดิมเดิมมาก เบื่อ
มีดีแค่ท่าจริงๆ แม่งจะยากไปไหนน่ะ ฉันส่วนทีอาร่า ก็ไม่รู้นะมีแค่ฉันหรือป่าวที่
ไม่ชอบเพลงพวกนาง ไม่รู้สิ ฟังแล้วแบบอธิบายไม่ถูก ทั้งทั้งที่ฉันฟังได้ทุกแนว
แต่ว่าฉันก็โอเคบอยเฟรนกับเอ๊กซ์โซนะยะ
Very Happy

Torn Heart - IVY ปล่อยพลังเสียงเยอะดี จากที่เคยดังแบบกะหรี่ๆในเพลง Touch Me แต่เพราะข่าวเซ็กซ์เทปเลยต้องผันตัวมาแนวบัลลาด แล้วก็แป้กไม่เป็นท่า

Twinkle - TTS โหนเสียงกันแรดดี

The DJ Is Mine - Wonder Girls จริงๆน่าจะตัดเพลงนี้โปรโมทที่เกาหลีมากกว่านะ กับแดนซ์ตื๊ดๆตามตลาดติ่งหูอเมริกา ดัปสะเตปรกๆ ขายคนเกาหลีได้อยุ่หรอก

Alone - Sistar / Touch - Miss A สองเพลงนี้คล้ายๆกันตรงที่เป็นแนวใหม่ของวง แล้วก็เนิบๆเลื้อยๆเหมือนกัน แล้วก็พอหมดโปรโมทก็ไม่เป็นที่น่าจดจำเหมือนกัน เพราะเนิบเกินไป

Fantastic Baby - Big Bang ถึงมาตรฐานของวงนี้จะตกมาอยู่ระดับเดียวกับสี่สก๊อย แต่ก็ไม่น่าเกลียด พอแดนซ์ได้เก๋ไก๋บูมชากาลากา

Lovey Dovey - TARA ก็แดนซ์เรโทรย้อนยุค เพลงก็ติดหูดี แต่แอ๊บแบ๊วเกินไปเลี่ยนในบางครั้ง

Flashback - After School ท่อนฮุคติดหูดีถึงเริ่มเพลงมาจะไม่ค่อยเข้ากัน

Ticket - Nine Muses ก็เก๋จริงนะ สไตล์เดียวกับฮูทผสมกับแนวของวงซีเครท

Scream - 2ne1 เป็นเนกาเชชารากาเวอร์ชั่นนิ่มๆ หยิมๆ ก็ขายติ่งญี่ปุ่นได้พอสมควร

ชอบค่ะ วิจารณ์ได้เฉียบขาดดมากค่ะ like

ตอบ  
เอาเท่าที่ฟังมีแค่ Twinkle,Mama,Electric Shock
ของ B1A4 มีอีกเพลงนะคะ Baby Goodnight ส่วนตัวชอบเพลงนี้มากกว่า BIS
ถ้าให้ที่สุดของครึ่งปีแรกให้ Electric Shock ค่ะ

ชั้นชอบ MR.BANG BANG นะ แนวนี่แหละ น่ารักดี ชอบเลย

อะไรที่มันไม่ใช่ บอยแบนดืเกิลส์กรุปแถวหน้า ก็กระโหลกกะลาหีแตดหมดอ้ะค่ะ

น้องยูค ผู้หน้ารัก
ตอบ  
Monica พิมพ์ว่า:
อะไรที่มันไม่ใช่ บอยแบนดืเกิลส์กรุปแถวหน้า ก็กระโหลกกะลาหีแตดหมดอ้ะค่ะ

K u r 0chAn™ พิมพ์ว่า:
Monica พิมพ์ว่า:

อีเพลงแรกเฉยๆๆๆชอบอีเพลง 2 ค่ะ แต่ส่วนมาก นักร้องบอยแบนด์ เกิลกรุปค่าบเล็กๆๆส่วนมาก ก็กระโหลกกะลาอ้ะค่ะ กรี้ดดดดดดดดดดดดด

น้องยูค ผู้หน้ารัก
ตอบ  
จะเอาอะไรมากมาย เพลงดีก็ฟัง เพลงไม่ดีก็ไม่ต้องฟัง (ยังไงก็ไม่ซื้อกันอยู่แล้วนี่)

Twink ชนะเริ่ดค่ะ เพลง เอ็มวี ลงตัว แอร้ยย เริ่ดที่สุดแล้ว (เป็นโซวอนโน๊ะ ใครจะทำไม)

แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:
ตอบ หน้า 1 จาก 1
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

copyright : forwardmag.com - contact : forwardmag@yahoo.com, forwardmag@gmail.com