˹���á Forward Magazine

ตอบ

ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
GIGI สนทนา 2 : สันดานพวกชอบเอาชนะ ต๊ายยยยยยยยยย
ผู้ตั้ง ข้อความ
ตอบโดยอ้างข้อความ
ตอบ GIGI สนทนา 2 : สันดานพวกชอบเอาชนะ ต๊ายยยยยยยยยย 
ต่อนะคะสำหรับบทความรีวิวกึ่งเหล่าเรื่องของดิชั้น ซึ่งบทความของดิชั้นเป็นบทความที่อยากนำเสนอเรื่องจิงและเรื่อง เสร่อๆในสังคม แล้วถามทุกท่านว่ามีความรู้สึกอย่างไรกับ สิ่งที่เดี๊ยนเล่ามา ขอบคุณนะคะสำหรับบทความที่แล้วที่ชวนกันมาตอบเยอะๆ ทำให้ตกตะกอนความคิดและมีมุมมองแนวคิดใหม่ๆในชีวิตมากขึ้นกว่าเดิม แต่ว่าเรื่องที่จะมาเล่าต่อไปนี้มีความเชื่อมโยงกับบทความที่แล้วค่ะ บทวามที่แล้วเดี๊ยนยังแรงมากไม่ได้เพราะว่ามีคำว่าพ่อและแม่ซึ่งเราควรมีความเคารพต่อท่าน แต่มาครั้งนี้เดี๊ยนจะขอด่าแหลก จิ้มพริกติ้มเกลือกันไปข้างนึงเลยค่ะ

ต่อนะคะสำหรับบทความรีวิวกึ่งเหล่าเรื่องของดิชั้น ซึ่งบทความของดิชั้นเป็นบทความที่อยากนำเสนอเรื่องจิงและเรื่อง เสร่อๆในสังคม แล้วถามทุกท่านว่ามีความรู้สึกอย่างไรกับ สิ่งที่เดี๊ยนเล่ามา ขอบคุณนะคะสำหรับบทความที่แล้วที่ชวนกันมาตอบเยอะๆ ทำให้ตกตะกอนความคิดและมีมุมมองแนวคิดใหม่ๆในชีวิตมากขึ้นกว่าเดิม แต่ว่าเรื่องที่จะมาเล่าต่อไปนี้มีความเชื่อมโยงกับบทความที่แล้วค่ะ บทวามที่แล้วเดี๊ยนยังแรงมากไม่ได้เพราะว่ามีคำว่าพ่อและแม่ซึ่งเราควรมีความเคารพต่อท่าน แต่มาครั้งนี้เดี๊ยนจะขอด่าแหลก จิ้มพริกติ้มเกลือกันไปข้างนึงเลยค่ะ

สันดานของกลุ่มบุคคลที่เดี๊ยนจะมาเล่าในวันนี้ มัน เหี้* มาก เดี๊ยนพะอืดพะอมกับกลุ่มคนแบบนี้พอควร พวกมันเป็นรากเหง้าของความอิจฉา ริษยา ทำให้คนอื่นที่อยู่ดีๆ ต้องมาทุกข์ร้อนเพราะสันดานชั่วของมันเอง และไม่วายที่จะทำให้ตัวเองลดูลดค่าไปถนัดตา กลุ่มคนต่อไปนี้ที่เดี๊ยนจะเล่าเชื่อค่ะว่าทุกคนต้องเคยเจอมา ฉะนั้นเดี๊ยนนำเสนอเลยนะคะ “พวกขี้อิจฉา” กริ๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดด เดี๋ยนเข้าใจค่ะอารมณ์มนุษย์ต่างก็มีความอิจฉาริษยาต่อกันเป็นปกติ ไม่เรื่องใดก็เรื่องหนึ่ง แต่ว่าอีพวกนี้มีแสดงความอิจฉาเกินเหตุ ผู้คนเหล่านี้น่ากัวมากค่ะ เดี๊ยนเก็บประเด็นไม่ได้มากเพราะว่ามัมีหลายแบบหลายประเภท แต่เดี๊ยนจะขอสรุปโดยคร่าวๆกับอีพวกนี้กันค่ะ

อีพวกขี้อิจฉาเนี่ยนะคะ มันก็จะกระจัดกระจายไปทั่วหล่ะค่ะ ไม่ว่า ตุ๊ด ทอม ดื้ ชาย หญิง เกย์ทุกเพศทุกวัย ย่อมมีอพวกนี้แฝงกายอยู่ค่ะ พวกมันชอบเสวยความอิจฉามากกว่าอย่างอื่นเป็นกิจวัตร อะไรที่เรามีแต่มันไม่มี ก็จะเป็นเชื้อเพลิงอย่างดีในกาสรกระจายสันดานชั่วของมันออกมาให้เราเห็น เช่น รวยกว่า สวยกว่า การงานดีกว่า การศึกษาดีกว่า อีพวกนี้ทนไม่ได้ค่ะ ที่จะต้องแผลงสันดานออกมาโดยการใช้คำพูด การกระทำ แทะโลมให้คนอื่นรำคาญใจเสมอ เพื่อที่ว่าจะทำให้ตัวเองรู้สึกว่า “ชนะ”คนอื่นได้บ้างทั้งๆที่จิงๆแล้ว มันไม่ได้เอาชนะอะไรเลย คนอื่นคิดกับมันหรือเปล่าก็ไม่รู้ สรุปว่ามันบ้าละกันคะ

[size=18] สันดานที่พวกมันชอบทำอย่างนึงคือเปรียบเทียบเอาจุดดีตัวเองเข้าข่ม เอาจุดด้อยคนอื่นเข้าว่า แล้วทำให้คนอื่นด้อยค่าลงทั้งๆที่คนอื่นหมั่นใส้มันจะแย่ แล้วที่ร้ายไปกว่านั้นอีพวกนี้ชอบนินทาค่ะ และสันดานเป็นเพื่อนรักหักเหลี่ยมโหดได้เลย แบบอยู่ดีๆเราดีกว่าอีพวกนี้ก็จะซุบซิบว่าเราเสียๆหายๆต่อหน้าเราก็ดี๊ดี แต่ลับหลังปากมันเหมือนส้นตีนหมาชัดๆเลยค่ะ
กับเรา พวกมันก็แผลงฤทธิ์ได้สุดริด ถ้าเราการงานดีมันก็จะหาทางขัดขวางเราสุดริด เมื่อเราปรึกษาเรื่องที่เป็นความลับมันก็จะเอาไปเล่าๆๆๆๆๆๆๆ โดยที่เราไม่รู้ตัวสุดท้ายพอเรารู้ตัว ก็โดนแทงเละค่ะ บางคนเสียใจเพราะเพื่อนสนิทของตัวเองมีสันดานดิบๆเหมือนอี”ขี้ช้าง” ไม่ใช่แค่นี้นะคะที่เดี๊ยนเคยไปเจอมา เพื่อนข้างบ้านก็เป็นค่ะ ประมาณว่าชอบเอาเรื่องการศึกษาการงานลูกมาข่มแม่เดี๊ยน กันทั้งๆที่แม่เดี๊ยนไม่เคยสนใจอะไรเลย แต่เรื่องที่อะไรที่ดีกว่าอีพวกนี๊ยมันชอบหาทางมาข่มค่ะ อุ๊ยลูกติดหมอ อุ๊ยลูกงานดีมันก็จะเอามาโม้ให้ฟังคะ บางคนไม่เคยคุยกันเลย โทรมาบอกว่าลูกติดอะไรคะ แล้วหาทางเยาะเย้ยแบบอ้อม

ซึ่งเดี๊ยนเพิ่งเจอมาสดๆค่ะ เป็นเหี้ยอะไรมากไหมคะแม่เดี๊ยนกับเดี๊ยนไปงานสมาคมแห่งนึงค่ะ แล้วเจอเพื่อนแม่ซึ่ง เดี๊ยนก็รู้ดีค่ะ ว่าไม่ค่อยสุสิงกับพวกเดี๊ยนอยู่แล้ว ชอบเอาการศึกษามาข่มแบบอ้อมๆ เอาลูกชีมาหาแม่กับเดี๊ยนแล้วเน้นคำหนักๆ บอกว่าเออพูดกันสิ ว่าไปเจออะไรกันมาบ้างระหว่าง “มลูกชั้นกับมลูกเทอ” ซึ่งเดี๊ยนอยูเอกชนค่ะ แต่ลูกชีอยู่มรัฐค่ะ ซึ่งแม่กับเดี๊ยนก็หันหน้ามา แล้วมองหน้าเข้าใจที่ชีสื่อมา ทำให้เดี๊ยนรำคาญใจมากค่ะ เดี๊ยนพะอืดพะอมกับพวกนี้แหลือเกิน แล้วไงอยู่เอกชนแล้วไงคะ

มีอีกรายนึงค่ะเป็นข้างบ้าน เป็นอะไรก้ไม่รู้ค่ะ เจอหน้ากันก็หลบหน้ากันทุกวัน ไม่เคยคุยกันเลย บางวันเจอจะๆก็หันหลบหน้าไปเฉยแทรที่เดี๊ยนจะได้สวัสดี แต่พอตอนสอบโควตาจู่ๆก็มาถามค่ะว่าลูกเทอติดอะไร แต่ลูกชั้นติดอันนี้นะ ต๊ายยยยยยยย เพื่อนเดี๊ยนก็มีค่ะคนนึง ตอนเรียนมปลายรักกันมาก แต่พอจะสอบเข้าเห็นเดี๊ยนเลือกคณะดีๆหน่อยก็พูดจากระทบกระแทกแดกดันใส่ทุกวันบอกว่าจะได้เหรอ โง่ๆอย่างเทอคงจะเข้าได้ หมั่นใส้คนเก่งว่ะ อะไรอย่างนี้ ทั้งๆที่เดี๊ยนไม่ได้คิดอะไรเลยจนตอนนี้เลิกคบไปแล้วค่ะ

แต่จากการที่ดูไปนานๆ เดี๊ยนเห็นอย่างนึงค่ะว่าพวกนี้เป็นพวกมีปมด้อย ไม่ก็ปัญหาทางครอบครัว การเงิน ซึ่งมันอาจเป็นปมที่อยู่ในใจฝังลึกค่ะจนต้องหาทางเอาชนะคนอื่นด้วยวิธีการต่างๆเห็นใจ แต่น่าตบ Sad Sad Sad

ถามๆทุกท่านนะคะว่ารู้สึกยังไงกันบ้างแล้วเคยเจอกันมาบ้างไหม

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ  
เคยเจอค่ะ

เอียนมาก ต่ำอ่ะ เสร่อสุดพลัง โดยเฉพาะ ข่มทางอ้อมเนี่ย ไม่จริงใจเลยอ่ะค่ะ

ปักหมุดเลยค่ะกราทู้นี้ *

แค่เสียงหมาเห่า

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ  
ชอบค่ะเรื่องนี้

ขนาดเพื่อน เอ้ย ไม่ใช่เพื่อนสินะ
อยู่ในกลุ่มเดียวกัน พอใครพูดไร ข่มชิบเป๋ง
ตอนนี้เพื่อนในกลุ่ม ไม่ไหวกะมันหมดละ

บางทีเราก้อแกล้งด่าเล่นๆ เหมือนจะให้ฮา แต่เอาจริง
ไม่อยากทำอะไรแรงมาก กลัวไม่จบม.ปลาย 5555

พบได้ทั่วไปตาม บล็อค เว็บ เกาหยี และ แคมมิแคมเซ่ และโรงเรียนบางที่ที่การศึกษายังเข้าไม่ค่อยถึง Happy

ตอบ  
เรื่องเพื่อนไม่รู้นะ แต่เรื่องลูกเนี่ยต้องยอม ทุกคนอยากให้คนอื่นเห็นว่าลูกตัวเองเก่ง คนแก่ๆเป็นทุกคน มันเหมือนผลงานชิ้นใหญ่ในชีวิตเค้า แม่พ่อเราก็เป็น แต่อยู่ที่ว่าจะแสดงออกมากแสดงออกน้อย

เหมือนถ้าไปขายของ แล้วเห็นรูปลูกได้รับรางวัลอะไรซักอย่าง ชวนคุยเรื่องลูกไปเลยให้เค้าถูมิใจ รับรองขายของได้

เวลาคนแก่เอาลูกเค้ามาข่มแม่เรา เราก็ไม่โกรธแล้วโดนบ่อยจนเข้าใจ แต่ถ้าแม่เราจะเอาเราไปข่มคนอื่น เราก็จะหาทางพาไปคุยเรื่องอื่นจนได้

แล้วตัวเราเองทำให้พ่อแม่ภูมิใจแล้วยัง?

KING B
ตอบ  
มาเพิ่มว่า ถ้าพ่อแม่พาลูกมาอวดส่วนใหญ่เราจะยอม

แต่ถ้าเป็นเพื่อนแล้วมาอวด จนเราหมั่นไส้ทนไม่ไหว เราก็ชอบหาเรื่องทำลายความมั่นใจเหมือนกัน ไม่รู้บาปมั้ย

เห็นด้วยกับzunkนะครับ

ถ้าเป็นเพื่อนกันหรือพวกรุ่นพี่รุ่นน้องโดยเฉพาะไอพวกบ้านรวยอวดนู่นอวดนี่เห็นแล้วอยากแกล

ถีบมากครับ

; iambounty
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:
ตอบ หน้า 1 จาก 2
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

copyright : forwardmag.com - contact : forwardmag@yahoo.com, forwardmag@gmail.com